Bấm vào ảnh để phóng to/thu nhỏ 2x • Dùng phím mũi tên ← → chuyển ảnh • ESC để thoát
Độ loa ô tô Ford Everest 2025 (8 loa)
Chuyến về quê dịp lễ, hàng ghế thứ ba của chiếc Everest than không nghe rõ bài hát dù âm lượng đã gần hết cỡ, còn ở ghế lái thì phần trầm mỏng và giọng ca sĩ như đứng ở cánh cửa bên trái. Đó là cảm giác quen trên Everest thế hệ mới bản 8 loa không thương hiệu, vốn không có sub, loa center và loa cột...
Độ loa ô tô Ford Everest 2025 (8 loa)
Chuyến về quê dịp lễ, hàng ghế thứ ba của chiếc Everest than không nghe rõ bài hát dù âm lượng đã gần hết cỡ, còn ở ghế lái thì phần trầm mỏng và giọng ca sĩ như đứng ở cánh cửa bên trái. Đó là cảm giác quen trên Everest thế hệ mới bản 8 loa không thương hiệu, vốn không có sub, loa center và loa cột D theo ghi nhận của các xưởng âm thanh. Riêng Platinum 2024–2025 và Platinum+ máy xăng đời 2026 dùng dàn B&O có amply riêng, nên lộ trình dưới đây chia hai nhánh nhưng cùng đi bốn bước: sub, loa, amply tích hợp DSP, rồi amply và DSP rời.
Ở CARZIP, chúng tôi coi tiếng sub là linh hồn của bài hát: khi nền trầm có mặt đúng lúc, nhịp kick drum và dây bass làm khoang xe rộng như Everest có hồn trở lại, người ngồi hàng ba cũng cảm được nhịp nhạc. Vì thế lời khuyên đầu tiên AP dành cho Everest 8 loa luôn là thêm sub, trước khi tính tới chuyện thay cả bộ loa.
Các cấu hình trên trang là gói thay loa cho bản 8 loa, nằm ở Bước 2 của lộ trình: dòng Focal gồm Auditor, Access, Slatefiber, Flax Evo FE, FSE, FXE và K2-Power KE, K2E, KX2E; dòng Rainbow gồm EL C260S, EL C260A, SL C6.2, SL PRO-C260 và AE-30TH65. Gói nào cũng là hai bộ loa 2 đường tiếng, một cho cửa trước và một cho cửa sau, thay vào đúng vị trí 4 mid-bass và 4 treble zin. Phần giữa bài tả từng gói khác gói liền trước ở đâu, dựa trên thông số in trên ảnh cấu hình, để anh chị chọn bằng con số thay vì đoán.
Everest có mấy loa: 8 loa bản thường, 12 loa B&O bản Platinum
- Ambiente, Sport, Titanium, Titanium+, Wildtrak (2023–2025): 8 loa không thương hiệu; không sub, không center theo ghi nhận của xưởng; có amply rời hay không, AP kiểm khi khảo sát.
- Platinum 2.0 AT 4x4 (2024–2025): 12 loa B&O gồm 4 loa cánh, 4 treble, 1 center, 2 loa mid cột D và 1 sub, có amply B&O (theo báo và đại lý).
- Đời 2026 Active, Sport, Platinum 2.0 máy dầu: 8 loa không thương hiệu như nhóm trên; tên Platinum đời này không còn đi kèm B&O.
- Platinum+ 2.3 AT 4x4 máy xăng (đời 2026): dàn B&O, có nguồn ghi 12 loa, có bảng ghi 10 loa; AP đếm trên xe khi khảo sát.
- Đời 2018–2022: Sport 8 loa, Titanium 10 loa; thương hiệu và vị trí loa AP kiểm khi khảo sát.
Với nhóm 8 loa, sơ đồ tư vấn của AP gồm 4 loa trước và 4 loa sau: mid-bass trên cánh cửa, treble ở góc trên, mỗi cửa một cặp. Hãng chưa công bố vị trí từng loa, nên KTV xác nhận lại khi tháo táp-li.

Những chỗ hụt của 8 loa zin trên Everest
- Không có sub: dải trầm sâu 10–60 Hz gần như vắng, loa cửa phải gánh thêm nên nhạc mỏng, nhất là khi chạy nhanh và ồn lốp tăng.
- Không có center: giọng hát thiếu điểm neo giữa táp-lô, người lái ngồi lệch trái nên giọng dạt về cửa gần tai.
- Không có loa cột D: hàng ghế thứ ba nghe thiếu trên một chiếc xe 7 chỗ khoang dài.
- Một xưởng âm thanh nhận xét loa zin thiên về âm cao, thiếu cân bằng khi mở lớn.
Nếu trên Everest anh chị chủ yếu bật bản tin giao thông hay sách nói ở mức nhỏ, 8 loa zin vẫn đủ dùng, và AP sẽ nói rõ điều đó thay vì đề nghị nâng cấp ngay. Còn khi đã thấy thiếu, nâng đúng thứ tự giúp mỗi khoản chi đều nghe ra khác biệt, không phải tháo ra làm lại.
Bốn bước nâng âm thanh cho Everest 8 loa
Bước 1 – Sub: thêm sub điện gầm ghế, rồi lên sub hơi
Sub điện gầm ghế là khối loa và amply liền nhau đặt dưới ghế, lấy tín hiệu từ dây loa zin: bài hát dày hơn ngay ở âm lượng vừa, loa cửa bớt gồng. Bước này chưa đổi giọng hát, treble hay vị trí sân khấu. Everest chia hai nhánh ở bước này: các bản 8 loa không sub (Ambiente, Sport, Titanium, Titanium+, Wildtrak và Active, Sport, Platinum máy dầu đời 2026) đi sub điện cho nhẹ tiền; Platinum 2024–2025 dàn B&O đã có sub zin thì nâng lên sub hơi. Riêng Platinum+ máy xăng đời 2026, có sub zin hay không AP kiểm khi khảo sát.
Với nhánh 8 loa, AP hay đề xuất sub gầm ghế Freude FED-800 8 inch: amply Class AB 200W định mức nằm sẵn trong hộp nhôm cao 65 mm, khối 290 x 215 mm đặt dưới ghế, nhận tín hiệu từ dây loa zin hoặc RCA nên không cần amply rời và cốp Everest giữ nguyên. KTV đo khe dưới ghế lái và ghế phụ, chọn bên ít dây zin hơn rồi bắt cố định hộp để không trượt khi phanh.

Với Platinum B&O đã có sub zin, hoặc bản 8 loa đã có sub điện mà muốn trầm sâu hơn, bước kế là sub hơi trong cốp. Thùng sub hơi đóng theo vách cốp Everest là thùng MDF thể tích 15–18 lít ôm vách hông khoang hành lý, nhận củ sub 8 hoặc 10 inch và bọc da theo màu nội thất. Đây là thùng theo xe, chưa gồm củ sub và amply: sub hơi cần một kênh amply, có thể dùng amply tích hợp DSP ở Bước 3, amply rời ở Bước 4 hoặc một amply mono riêng.

Muốn đủ cả ba món trong một lần lắp, combo sub hơi Alpine cho Ford Everest gồm củ Alpine AS-SWD-10D 10 inch, amply mono Alpine S2-A60M (330W RMS ở 4 Ohm) và thùng theo form zin Everest, dải trầm xuống tới 25 Hz. Combo đã có amply riêng nên không lấy kênh của amply DSP sau này; trang sản phẩm cũng nói rõ đây là gói bass cho nghe nhạc hằng ngày, chưa phải hệ công suất lớn. Trên Platinum, cách lấy tín hiệu từ amply B&O được AP kiểm khi khảo sát.

Everest và Ranger thế hệ mới được chủ xe nhắc tới hệ thống chống ồn chủ động (ANC), và đã có phản ánh lắp sub lấy tín hiệu sai điểm sinh tiếng ù theo vòng tua. KTV AP chạy thử ở nhiều vòng tua máy trước khi bàn giao và không rút giắc hệ chống ồn để chữa ù, vì đó là chức năng zin của xe.
Bước 2 – Loa: center, bộ 2 way, rồi 3 way
Thêm loa center giữa táp-lô (AP có dưỡng gá center riêng cho Everest) cho giọng hát một điểm neo, nhưng center chỉ phát huy đủ khi có DSP ở Bước 3. Tiếp theo là thay loa 2 way, chính là các gói trên trang: woofer và treble tách riêng qua phân tần, nên giọng rõ chữ hơn, treble có chi tiết, mở lớn bớt rè. Còn chạy công suất đầu zin thì gói cao chưa phát huy hết. Lên 3 way là thêm loa mid phía trước để dải giọng 200 Hz–3 kHz tách bạch hơn, cần DSP chia ba đường và cần chỗ trên cột A hoặc táp-lô; AP tư vấn theo xe.
Nâng từ Focal Auditor lên K2-Power trên Everest: mỗi gói khác gì
Trong mỗi gói Focal, bộ cửa trước và bộ cửa sau dùng cùng một mã loa 2 đường tiếng, nên dưới đây chỉ ghi số liệu của một bộ. Số liệu lấy đúng từ ảnh cấu hình trên trang; AP không tả chất âm bằng tính từ khi con số không cho thấy khác biệt.
Focal Auditor 165 ASE, gói mở đầu cho Everest 8 loa
Điểm vào của dòng Focal, 60W RMS, 120W cực đại, độ nhạy 91.5 dB, 4 Ohm, dải 60Hz–21kHz. So với loa zin, đây là bộ tách woofer và treble có phân tần riêng. Hợp người đổi loa lần đầu; bước tiếp theo nên là sub nếu xe chưa có.

Focal Access 165 AS và điểm giống Auditor
Công suất, độ nhạy và trở kháng in giống Auditor, dải tần dừng ở 20kHz. Khác biệt nằm ở dòng sản phẩm của hãng chứ không thể hiện bằng con số, nên AP mời anh chị nghe thử cả hai trước khi chọn.

Slatefiber PS 165 SF khi tính trước chuyện lên amply
Lên 80W RMS, 160W cực đại, độ nhạy 91 dB, dải 60Hz–21kHz. Mức chịu công suất cao hơn hai gói trước, nên phát huy rõ khi có amply; trên đầu zin, mức to nhỏ gần như tương đương. Hợp người đã tính Bước 3 trong thời gian tới.

Flax Evo PS 165 FE, treble mở tới 28kHz
70W RMS, độ nhạy 91.5 dB, dải tần mở lên 28kHz so với 21kHz của Slatefiber. Nhạy hơn Slatefiber 0.5 dB nên vẫn dễ kéo bằng đầu zin. Bước tiếp theo hợp lý là sub, rồi amply tích hợp DSP.

Flax Evo PS 165 FSE cho xe đã có sub
60W RMS, 91.5 dB, dải 70Hz–28kHz. Trầm của bộ loa dừng ở 70 Hz, cao hơn FE 10 Hz, nên gói này hợp với xe đã có hoặc sắp lắp sub để sub gánh phần dưới.

Flax Evo PS 165 FXE, trầm xuống 55 Hz
Bộ cửa trước in 80W RMS, 160W cực đại, 90.5 dB, dải 55Hz–28kHz, xuống sâu nhất trong ba gói Flax Evo. Độ nhạy thấp hơn FE 1 dB nên cần thêm công suất; hợp người đi tiếp Bước 3.

K2-Power ES 165 KE và mức 100W RMS
100W RMS, 200W cực đại, 91 dB, 4 Ohm, dải 60Hz–22kHz, mức chịu công suất cao nhất tính từ Auditor tới đây. Để loa chạy gần mức in trên ảnh cần amply, nên AP tư vấn gói này cùng Bước 3.

K2-Power ES 165 K2E với tải 2 Ohm
Giữ 100W RMS nhưng trở kháng 2 Ohm và độ nhạy 93 dB, nhạy nhất trong các gói Focal trên trang. Tải 2 Ohm kéo dòng lớn hơn, nên AP kiểm đầu zin hoặc amply có chịu được 2 Ohm hay không trước khi lắp; thực tế gói này đi cùng amply tích hợp DSP.

K2-Power ES 165 KX2E cho người đi đủ bốn bước
120W RMS, 240W cực đại, 92.5 dB, 2 Ohm, dải 55Hz–32kHz, rộng nhất trong các gói Focal của trang. Dành cho người định đi đủ Bước 3 hoặc Bước 4 và muốn cân chỉnh kỹ từng kênh.

Năm gói Rainbow cho Everest, từ EL C260S tới AE-30TH65
Rainbow cũng dùng một mã loa 2 đường tiếng cho cả cửa trước và cửa sau. Trở kháng các gói Rainbow in từ 3.2 tới 3.6 Ohm, thấp hơn mức 4 Ohm của Focal Auditor tới K2-Power KE, nên AP đo lại tải thực tế khi đấu vào đầu zin.
Rainbow EL C260S, cách gọn để bỏ loa zin
60W RMS, 150W cực đại, độ nhạy 87 dB, 3.4 Ohm, dải 58Hz–20kHz. Là cách gọn nhất để thay loa zin bằng bộ 2 way; độ nhạy thấp hơn Focal khoảng 4 dB nên ở cùng nấc vặn sẽ nhỏ tiếng hơn. Hợp người muốn đổi loa với chi phí vừa và làm sub trước.

Rainbow EL C260A nhỉnh hơn C260S ở đâu
Lên 75W RMS và 88 dB, dải 60Hz–20kHz, cùng 3.4 Ohm. So với C260S, chịu công suất cao hơn 15W và nhạy hơn 1 dB; bước tiếp theo nên là sub điện hoặc sub hơi.

Rainbow SL C6.2 và dải trầm 50 Hz
80W RMS, 87 dB, 3.6 Ohm, dải trầm xuống 50 Hz, sâu hơn hai gói EL. Độ nhạy quay về 87 dB nên muốn nghe ra phần trầm này cần thêm công suất; hợp người tính lên amply tích hợp DSP.

Rainbow SL PRO-C260, độ nhạy 90 dB
80W RMS, độ nhạy 90 dB, cao nhất trong năm gói Rainbow, 3.2 Ohm, dải 60Hz–22kHz. So với SL C6.2, dễ kéo bằng đầu zin hơn 3 dB nhưng trầm dừng ở 60 Hz; hợp người chưa làm amply ngay mà vẫn muốn bộ loa cao trong dòng.

Rainbow AE-30TH65 trước khi lên DSP
80W RMS, 87 dB, 3.6 Ohm, dải 50Hz–22kHz, rộng nhất cả hai đầu trong các gói Rainbow trên trang. Độ nhạy 87 dB nên gói này phát huy khi có Bước 3, hợp người đã định đi tiếp lên DSP.

Bước 3 và Bước 4 trên Everest: để ca sĩ quay về giữa táp-lô
Bước 3 – Amply tích hợp DSP
Một khối vừa khuếch đại vừa xử lý tín hiệu, lắp sau đầu zin. Ghế lái nằm bên trái nên loa cửa trước trái gần tai hơn loa bên phải; âm tới trước kéo giọng ca sĩ về cửa trái. Time alignment giữ chậm loa gần lại vài phần nghìn giây để âm hai bên tới tai cùng lúc, giọng quay về giữa táp-lô. Đổi lại ghế phụ không lý tưởng bằng, nên AP hỏi trước ai hay ngồi đâu.
Chia dải giao đúng việc: sub lo trầm sâu 10–60 Hz, loa cửa lo trầm vừa 60–200 Hz và giọng 200 Hz–3 kHz, treble lo tiếng cao từ khoảng 3 kHz. EQ từng kênh cân lại dải bị khoang ba hàng ghế làm dội hay chìm; gain chỉnh đúng thì mở lớn vẫn sạch, không xì nền. Bước này không sửa được bản nhạc nén hay ồn nền của đường.
Bước 4 – Amply và DSP rời
DSP rời xử lý tín hiệu, amply rời cấp công suất cho từng nhóm loa, nhiều kênh hơn và dự trữ công suất lớn hơn. Bước này hợp khi đã có 3 way, sub hơi, một gói như K2-Power KX2E hay AE-30TH65, và anh chị muốn chơi sâu.
Everest Platinum dàn B&O: nâng theo ngân sách
Platinum 2024–2025 đã có sub zin, nên Bước 1 là nâng lên sub hơi để phần trầm có lực và cảm xúc hơn. Ngân sách ít: thay loa full range ở cánh cửa, kèm treble nếu cần, giữ amply B&O. Loa zin có thể có trở kháng thấp hơn 4 Ohm khiến loa mới nhỏ tiếng, amply zin có thể đã lọc dải, nên AP đo trở kháng trước khi báo cấu hình; sau đó lên amply tích hợp DSP để chỉnh lại đúng dải.
Ngân sách nhiều: thay nguyên cấu hình gồm amply DSP thay amply B&O, loa mới mọi vị trí, sub mới. Theo tài liệu thị trường nước ngoài, hệ B&O trên Ford thế hệ mới truyền tín hiệu số qua chuẩn A2B, nên amply thay thế phải có giao tiếp phù hợp; điều này chưa xác minh riêng trên Everest tại Việt Nam. Chống ồn, âm cảnh báo và đàm thoại phải còn nguyên. Gói 8 Loa trên trang dành cho bản 8 loa; với Platinum, AP tư vấn theo xe sau khảo sát.
Giữ zin, rủi ro và bảo hành khi độ loa Everest
Với gần 20 năm kinh nghiệm, trước khi báo cấu hình KTV AP đếm loa, đo trở kháng, kiểm tra amply zin và nghe thử cùng anh chị trên chính chiếc Everest; bước khảo sát này là cách AP làm việc, không phải một gói bán thêm.
Trên Everest, AP làm theo chính sách lắp đặt và nâng cấp phụ kiện: xác nhận thiết bị hợp với đúng đời xe, báo trước chỗ nào phải tháo hay đi dây, thử lại từng chức năng zin trước khi giao và ghi rõ phần nào thuộc trách nhiệm thiết bị, phần nào thuộc công lắp. Loa trong các gói Focal và Rainbow AP lắp cho Everest được bảo hành 2 năm theo tiêu chuẩn hãng, còn phần kỹ thuật lắp đặt được bảo hành 5 năm. Khi anh chị đổi xe, AP hỗ trợ đưa chiếc Everest về zin; khi muốn lên gói cao hơn, AP hỗ trợ thu cũ lên đời để khoản đã chi không bị bỏ phí. Bảo hành của xe do hãng và đại lý xem xét theo từng hạng mục, AP không trả lời thay hãng.
Lắp đặt và cân chỉnh âm thanh Everest theo EMMA
Dây nguồn cho sub hơi hay amply đi riêng, có cầu chì chính gần cực dương ắc quy. Hình ảnh từng tấm táp-li được tháo, đường dây nguồn và thùng sub được bắt cố định đều gửi vào nhóm Zalo riêng của chiếc Everest, để anh chị theo dõi mà không phải ngồi chờ ở xưởng. AP áp dụng tiêu chuẩn EMMA cho lắp đặt, an toàn điện và cân chỉnh, nên trên Everest thứ tự luôn là chia dải, căn thời gian, EQ, gain, rồi nghe lại khi tắt máy và nổ máy để bắt tiếng ù của hệ chống ồn.
Cách cân chỉnh này cũng là cách đội kỹ thuật AP làm khi đạt Giải nhì SQ S-4000€ tại EMMA Việt Nam 2025, hạng chấm chất lượng âm thanh và sân khấu ở ghế người nghe.

Sau khi KTV cân chỉnh xong, quản đốc trung tâm nghe lại sân khấu và kiểm từng kênh, rồi cố vấn mới cùng anh chị nghe nghiệm thu trước khi bàn giao. Mốc nghiệm thu là tăng thêm khoảng 6 dB so với mức nghe quen mà âm vẫn cân, không méo, không tự ngắt.
Bước tiếp theo nên nâng gì cho chiếc Everest của anh chị
- Chưa có sub: bắt đầu bằng sub điện gầm ghế; muốn trầm sâu và có lực hơn thì lên sub hơi trong thùng làm riêng cho Everest.
- Đã có sub điện: lên sub hơi, hoặc chuyển sang Bước 2 với Focal Auditor, Access hay Rainbow EL C260S, EL C260A nếu nhạc đã đủ dày mà giọng còn mờ.
- Đã thay loa bằng một gói trên trang: thêm amply tích hợp DSP để căn thời gian cho ghế lái; với Slatefiber, Flax Evo FXE, K2-Power, SL C6.2 hay AE-30TH65, đây là bước giúp gói loa chạy đúng sức.
- Đã có amply tích hợp DSP: thêm center, lên 3 way, rồi mới tính amply và DSP rời.
- Everest Platinum B&O: nâng sub zin lên sub hơi trước, sau đó chọn nhánh thay loa giữ amply zin hoặc thay nguyên cấu hình.
Anh chị dừng ở bước nào cũng được khi đã thấy đủ; AP ghi lại cấu hình đã lắp trên chiếc Everest, nên lần nâng sau chỉ cần nói tình trạng hiện tại là KTV biết bước kế tiếp nằm ở đâu.
Hỏi đáp về loa Ford Everest
Ford Everest có mấy loa, loa gì?
Hầu hết các bản có 8 loa không thương hiệu, không sub. Platinum 2024–2025 có 12 loa B&O kèm sub; Platinum+ máy xăng đời 2026 dùng B&O, nguồn ghi 10 hoặc 12 loa.
Everest có loa sub zin không?
Bản 8 loa không có sub. Bản Platinum B&O có sub zin, nên với bản này AP nâng sub zin lên sub hơi thay vì gắn thêm sub gầm ghế.
Độ loa trung tâm cho Everest có đáng không?
Có, vì bản 8 loa không có center. Tuy vậy center chỉ phát huy đủ khi có amply tích hợp DSP chia dải và căn thời gian, nên AP thường tư vấn đi cùng Bước 3.
Độ loa có ảnh hưởng bảo hành xe không?
Bảo hành xe do hãng xem xét theo từng hạng mục, AP không trả lời thay hãng. Với phần việc AP làm trên Everest, chỗ nào anh chị chưa ưng, từ tiếng xì nền khi dừng nhạc tới một nắp táp-li chưa khít, AP làm lại miễn phí.
Nên nâng gì trước trên Everest?
Sub trước, sau đó tới loa (center, 2 way, 3 way), rồi amply tích hợp DSP, cuối cùng là amply và DSP rời.
Nếu anh chị đang so Everest với các xe khác trong nhà, bộ sưu tập độ loa ô tô theo xe của AP có cấu hình cho từng dòng. Để tư vấn sát hơn, anh chị gửi ảnh tem xe hoặc cà-vẹt, ảnh logo trên lưới loa, vài bài hay nghe và cho biết ai thường ngồi hàng nào. Hệ thống AP có 4 chi nhánh, 3 ở TP.HCM và 1 ở Bắc Ninh; chi nhánh nào cũng nghe thử và khảo sát được chiếc Everest trước khi anh chị quyết định đi tới bước nào.
ƯU ĐIỂM VƯỢT TRỘI:
- Sản phẩm & dịch vụ chính hãng 100% CARZIP
- Đội ngũ Master Detailing giàu kinh nghiệm thi công tỉ mỉ
- Phòng thi công chuyên dụng đạt tiêu chuẩn quốc tế
- Bảo hành điện tử chính hãng minh bạch, hỗ trợ trọn đời